

Tuwekeze zaidi kupata tija kubwa sekta ya uvuvi



Uvuvi ni miongoni mwa shughuli muhimu za kiuchumi hapa nchini inayochangia kutoa ajira na ukuaji wa pato la taifa. Taarifa za tovuti ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi zinaonyesha kwa mwaka 2020/2021 uvuvi ulichangia asilimia 1.8 ya Pato la Taifa pamoja na ajira za moja kwa moja 194,804.

Inakadiriwa pia kuwa Watanzania milioni 4.5 wanaendesha shughuli zao za kiuchumi katika mnyororo wa sekta ya uvuvi kama kushona nyavu, kuchonga boti na biashara ya samaki.

Hata hivyo, tukitizama sekta hii kwa uzoefu wa mazingira bado inakabiliwa na changamoto ambazo kwa mtazamo wetu zinapunguza kasi ya ukuaji wake tukilinganisha na mataifa mengine yaliyoendelea katika sekta hiyo;

Uvuvi wetu bado ni mdogo kwa mtindo na muundo wake, unafanyika kwa zana za kawaida, matumizi ya vyombo kama madau, ngalawa, nyavu, mitumbwi na mengine haitoi ufanisi wa kiushindani na kibiashara;

Kwanza, zana hizo si rahisi kufanya uzalishaji mkubwa ukilinganisha kwa mfano na matumizi ya manowari za uvuvi unaofanyika katika nchi zilizoendelea katika sekta hiyo, mathalani Japan,

Indonesia au nchi za ukanda wa Scandinavia.

Taarifa ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Annual fisheries statistics report, 2019), inaonyesha jumla ya tani za samaki 470,309.23 zilivuliwa kwa mwaka 2019. Mwaka 2010, Norway imezalisha tani milioni 2.7 za samaki (FAO, fisheries and aquaculture country profile), ambayo ni mara 5 zaidi yetu.

Pili, pia uvuvi huo hauwezeshi kupata mazao ya kutosha kufaidika na fursa za soko, mfano kiukanda na kimataifa, hivyo sekta hiyo inakosa kupata faida kubwa kibiashara kama zinazopatikana, mfano katika kilimo cha ardhi.

Tatu, uvuvi wetu pia hautaweza kutumia kikamilifu fursa ya soko la ndani, ongezeko la idadi ya watu na shughuli kwa mfano za kitalii inaongeza mahitaji ya vyakula bahari, kama uzalishaji haukui kwa kasi inayowiana, fursa ya soko mathalani katika mahoteli ya kitalii ambayo ni watumiaji wazuri wa mazao bahari inaweza kuchukuliwa na makampuni ya nje, na wakaagiza kutoka huko.

Upande mwingine, sekta yetu ya uvuvi inahitaji kuongezewa thamani. mathalani

kuwekeza katika viwanda vya kuhifadhi na usindikaji samaki, kuchakata vyakula bahari na viwanda vina-vyoweza kubuni bidhaa zinazotokana na mazao bahari mbalimbali.

Uvuvi wetu ni kama bado upo katika dhana ya uchuuzi, kinachovuliwa leo kitumike leoleo, ikiwa ni samaki, pweza, ngisi na mengine hawezi kusubiri mpaka kesho ataoza na kuharibika kutokana na kukosekana uwezo wa kuhifadhi. Kukosa uhifadhi katika mnyororo wa uzalishaji maana yake hali ikiyeza kidogo, hakuna uhakika wa kuipata bidhaa hiyo sokoni, mazoea haya yanaidumaza sekta hii.

Pia ya Serikali na wadau wa sekta hii kuendeleza jitihada za kutoa mafunzo ya mbinu bora za uvuvi, ili hata ambao bado wanaendelea vitendo vya uvuvi haramu waelewe na kuacha kabisa.

Mafunzo hayo yatolewe kuhusu kuhifadhi mazalia ya samaki, kupuka uharibifu wa ekolojia ya bahari na mengine. Hatuwezi kuwa na sekta kubwa na endelevu kwa kuharibu mazingira na mazalio viumbe bahari, kesho tutapata wapi samaki wengine? Tusipokuwa makini mabadiliko ya tabianchi miaka ya mbeleni yanaweza kutuadhibu.



TUJADILIANE
Rashid Aziz

Wasiliana nami kwa namba
0678745333 au
binazizrashid@gmail.com

Saada Amir na Anania Kajuni, Mwananchi
mwananchipapers@mwananchi.co.tz

Bandhi ya wawuvi wa mikoa ya Kanda ya Ziwa wamejua uvuvi haramu, mruindikano wa tozo na matumizi ya taa za betri kuwa ni chanzo cha upunguifu wa samaki unaosababisha mauzo yake kushuka ikilinganishwa na miaka ya nyuma.

Kwa mujibu wa ripoti ya Benki ya Tanzania (BoT) iliyotolewa tangu wa uchiwaji wa Kanda iliyotolewa Oktoba 5 mwaka huu, licha ya uuzaji wa samaki Kanda ya Ziwa kuongezeka ndani, lakini upunguifu ikilinganishwa na miaka minne iliyopita.

Ripoti hiyo inaonyesha mauzo ya samaki kwa umila nchini yameongezeka kutika tani 14,544.8 mwaka 2022/2023 ikichangia na ongezeko la kanda ya Kusini Mashariki, lakini kanda ya Ziwa yamepungua kutoka tani 34,863.9 mwaka 2019/20 kutika tani 27,548.6 mwaka 2022/23.

Mapato yatokanayo na mauzo ya samaki mwaka 2022/2023 yalifikia \$506.8 bilioni, yakiupungua kutoka \$526.5 bilioni mwaka 2021/2022, lakini yakiiongezeka kutoka \$393.2 bilioni ikilinganishwa na mwaka 2019/20.

Katiba wa Chama cha Wavuvi Tanzania (Tafu), Japhtha Machindalo anasema pamoja na kipelelezi uvuvi haramu unaochangia samaki kupungua, kuna uvuvi haramu ambao umehalalishwa na sheria akiitaka Wazara ya Mifugo na Uvuvi kuchukua hatua.

"Samaki wamepungua Ziwa Victoria sababu ya uvuvi haramu unaoendelea, lakini kuna uvuvi ambao umehalalishwa kisheria ambao ni uvuvi wa dagaa."

"Uvuvi wa dagaa umegeuka kuwa uvuvi haramu kutokana na kwamba wavu wa dagaa ni mkubwa sana hauna mipaka, sheria haifanikiwa kwa wavu wa dagaa unapaswa kuwa na urefu wala upana kitasi," anasema Machindalo na kuongeza:

"Wakati huchukua kina aina ya nyavu zinazotumika sasa hivi, zile za Japan ambazo matundu yake ni ya pembe nne badala ya matundu ya pembe sifa kama ilivyo nyavu ya kawaida, unakuwa kama kitambaa. Ni kucha jua maji tu lakini kila kitu kinapitiwa kila wakati wa uvuvi iwe sangara wa kilo 50, 100, awe wa kawaida, wawe watoto wa sangara au dagaa wenyewe."

"Sasa wavu wa namna hiyo huwezi kutegemea uvuvi endelevu hata kama samaki wanazazana, wawe wazazane kwa miguiza gani?"

Mwenyekiti wa Muungano wa Wavuvi nchini (Puo), Juvenary Matagili yeye anasema taa zinazotumika wakati wa uvuvi ni aina nyingine ya uvuvi haramu, akidai zinachangia kupungua kwa mauzo ya samaki.

"Uvuvi haramu ndio unasababisha hayo mambo yote, kwa mfano sasa hivi kuna hizi taa ambazo wavuvi wa dagaa wanazitumia. Asilimia zaidi ya 95 ni uvuvi wa kutumia taa za kienyeji ambazo ni za betri, Serikali inasema watumie mwanga usiziidi wati 10, lakini taa zinazotumika sasa hivi ni zaidi ya wati 20... Serikali inajua kabisa kuna taa za kienyeji lakini huchukua hatua," anasema.

Anashauri ili kuondokana na uvuvi haramu suzala la kuangalia shughuli za uvuvi libinafsi kwenye kampuni binafsi kwa kuwa hakuna watu zaidi ambao wamejiitazi kwenye kazi hiyo.

"Kuanzia ngazi ya chini hadi za juu wote wanajua, lakini sheria hazifuatwi... Uvuvi haramu kuruzungumzia ni ngumu kwa sababu karibu muafisa wote wa uvuvi waliopo wanapendelea rushwa, labda sasa suzala la uchiwaji wa uvuvi haramu litaonekana kwa kampuni binafsi kwa kuwa Serikali hatuna wa kujitoka kwa hilo."

Uvuvi haramu, tozo na mabadiliko ya soko vyavuruga uchumi wa samaki Kanda ya Ziwa



Wapo viongozi wa vyombo vya ulinzi na usalama nimeshazungumza nao, tunataka tumalizi hili tatizo, hatuwezi kila siku kutoa maelekezo wakati hayatekelezwi."

Waziri wa mifugo na uvuvi, Abdallah Ulega

anasema Juvenary.

Kiongozi wa wavuvi mkoani Kigoma, Francis John anasema mauzo yameshuka kutokana na kupungua kwa samaki, akidai Ziwa Tanganyika upunguifu unatokana na uvuvi haramu na mabadiliko ya tabianchi.

"Uvuvi haramu huku upo wa aina ya filimayaa (wavuvi wanatumia nyavu zinazodaiwa kuwa na sumu ili wapate samaki na dagaa wengi) unaosababisha samaki kuogea kutokana na kutumia nyavu zenye sumu. Hilo linasababisha signaki kupungua sana ziwa Tanganyika kwa sababu kila wakendelea kuwa likipita saa moja samaki wana kutwa wamezoa wote," anasema.

Anaomba Serikali iangalie aina zote za uvuvi haramu na kuwachukulia hatua za kisheria wahusika wataokamatwa wakijihusisha na uvuvi huo, ikiwemo kufikishwa kwenye vyombo vya sheria pamoja na kuchomwa moto nyava wanaozitumia.

Naye Mwenyekiti wa Umoja wa Wavuvi Wilaya ya Ukerewe mkoani Mwanza, Onesmo Langi anasema Serikali imeshindwa kuchukua hatua madhabiti za kuzuia uvuvi haramu ambao bado upo kwa kiasi kikubwa pamoja na kuzuia wavuvi kuvua kwenye mazaha ya samaki, hali inayosababisha samaki na mauzo kupungua.

"Kingine kilichosababisha hali hiyo ni mabadiliko ya hali ya hewa, zamani kikuwa na miti ambayo imeota kandokando ya ziwa, lakini saizi hivyo viti haripwe hivyo unakuta samaki anapotoka kwenye kina kirefu anakuja pembezoni ya ziwa ili azaliiane anakutana na mazingira mabaya yaliyoathiriwa na shughuli za binadamu."

"Serikali litenga maeneo ya mazaha ya samaki, inapaswa kuyasimamia ikiwa ni pamoja kuyaweka alama ambayo kila mtu atajua kuwa maeneo hayo shughuli za uvuvi hazipaswi kufanyika."

"Kuhusu uvuvi haramu naamini Serikali ikimua jambo hatwezi kushindwa kwa kundiisha jambo hilo katika Serikali za Mitaa, lakini pia Serikali lunde bodi maalumu kwa ajili ya kusimamia suzala la uvuvi."

Naye Mwenyekiti wa Wavuvi Mikoa wa Kuu, Matete Mgonjo anaoimba Serikali die makazo uvuvi haramu, akitoa msaada kama itawezwa kuzuia na kudhibiti madini yasiyotishwe kwa milinshindwa imekera ng'ya ya kulinda mwa.

"Ikiangalia mika mita kurudi nyuma tulikuwa tatembea wote."

Wetu kwenye shule binafsi za ghazara, lakini sasa wavuvi wengi wame-watwa watoto wao huko, wamerudi kwenye shule za umma sababu kipato chao kimeathirwa na kukosekana kwa samaki," anasema.

Vilevile anasema uwe-po wa tozo nyingi nao unachangia mauzo kuporomoka, kwa kuwa baadhi ya wavuvi ili waweze kujendesha wanazimika kutor-sha maruo ya samaki nje ya nchi.

Mabadiliko ya soko na tozo

Mwenyekiti wa Tafu, Bakari Kadabi anasema sababu nyingine ya mauzo karekana kushuka kuliganisha na miaka ya nyuma ni wavuvi kuamua kuza mauzo yao ya samaki kwenye masoko ya ndani, akidai wanakwepa kuza viwandani kuligana na malipo kuwa chini, hivyo kusababisha Serikali isipate takwimu sahihi za mauzo ya kitoweo hicho.

"Kuongezeka kwa masoko ya ndani ambayo yanapokea samaki kwa wingi badala ya viwandani. Hii inatokana na

Taifari ya hali ya uchumi wa mwaka 2022 iliyotolewa na Wazara ya Fedha za Mipango inaonyesha mauzo ya samaki aina ya sangara nje ya nchi yamepungua, huku matumizi ya ndani ya kitoweo hicho yaliongezeka.

Taifari hiyo inaonyesha mauzo yame-pungua kwa zaidi ya asilimia 30. Mwaka 2019 zilikuwa tani 32,609 zenye thamani ya \$460.2 bilioni, wakati mwaka 2020 zilikuwa tani 24,773 zenye thamani \$302.3 bilioni.

Kwa mwaka 2021 taifari inaonyesha zilikuwa tani 23,846 zenye thamani ya \$337.3 bilioni, huku mwaka 2022 zilikuwa tani 21,647 sowa na \$375.4 bilioni.

Taifari hiyo inaonyesha mauzo hayo ya sangara kwa miaka minne nje ya nchi yalin-girizwa \$369.9 bilioni kama mapato yatokanayo na ushuru.

Hata hivyo, takwimu za mauzo ya sangara nje ya nchi zimekuwa zikiganda na kushuka katika kipindi cha maungo mmoja uliopita, kiwango cha juu cha mauzo nje ya nchi kati-ha muungo uliopita ni mwaka 2013 ambapo zilikuwa tani 33,733.

Hali ya mauzo ya samaki aina ya sangara ndani ya miaka minne.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

FAHAMU

Hali ya mauzo ya samaki aina ya sangara ndani ya miaka minne.

Taifari ya hali ya uchumi wa mwaka 2022 iliyotolewa na Wazara ya Fedha za Mipango inaonyesha mauzo ya samaki aina ya sangara nje ya nchi yamepungua, huku matumizi ya ndani ya kitoweo hicho yaliongezeka.

Taifari hiyo inaonyesha mauzo yame-pungua kwa zaidi ya asilimia 30. Mwaka 2019 zilikuwa tani 32,609 zenye thamani ya \$460.2 bilioni, wakati mwaka 2020 zilikuwa tani 24,773 zenye thamani \$302.3 bilioni.

Kwa mwaka 2021 taifari inaonyesha zilikuwa tani 23,846 zenye thamani ya \$337.3 bilioni, huku mwaka 2022 zilikuwa tani 21,647 sowa na \$375.4 bilioni.

Taifari hiyo inaonyesha mauzo hayo ya sangara kwa miaka minne nje ya nchi yalin-girizwa \$369.9 bilioni kama mapato yatokanayo na ushuru.

Hata hivyo, takwimu za mauzo ya sangara nje ya nchi zimekuwa zikiganda na kushuka katika kipindi cha maungo mmoja uliopita, kiwango cha juu cha mauzo nje ya nchi kati-ha muungo uliopita ni mwaka 2013 ambapo zilikuwa tani 33,733.

Hali ya mauzo ya samaki aina ya sangara ndani ya miaka minne.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

bei hili ya viwandani haiendani na undeshaji kazi wa wavuvi, kwa hivyo wavuvi wanasema kuwa mauzo kwa kilo moja hadi tne kiasi \$11,000 na hata wapasa samaki zao wote mabondo, wawe mabondo alifu wawe minifu ambapo wanapata faida na kuendesha kundihi uende-shaji kwa kazi zao," anasema.

Machandalo anasema tozo ni sababu nyingine iliyopokeka uwa-waji wa samaki kushuka, akidai wavuvi wanatozwa tozo nyingi zaidi ya 12, hali inayowalazimu haadhi yan kadamba samaki nchi jirini.

"Taziti samaki mmoja sangara anawezwa kuwa na zaidi ya tozo 13 na hudo zimeongezwa tozo nyingine. Sasa undeshaji unakuwa ni ngumu, matokeo yake tuna samaki wengi wanatorodhwa. Samaki wenyewe ni haba, lakini na wale wanaopatikana kilelepo wanatorodhwa juu kwa juu," anasema.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Mtaziti wa uvuvi kutoka Tazania ya Utalii wa Uvuvi Tanzania mkoani Mwanza (Tafu), Mulemen Nauda anasema matumizi ya zana haramu, mabadiliko ya tabianchi na ongezeko la uvuvi haramu ni sababu ya samaki kupungua na kusababisha mauzo ya kitoweo hicho kushuka.

Wanawake wafugaji waibuka kidedea kimataifa

Na MWANDISHI WETU

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, Dk. Selemani Jafo amekabidhi tuzo ya Wanawake katika Uongozi kwa Baraza la Wanawake Wafugaji (PWC) Tanzania baada ya kuibuka mshindi wa kwanza kati ya washindani 500 kutoka nchi mbalimbali duniani.

Tuzo hiyo imetolewa na Taasisi ya Global Centre on Adaptation (GCA) jijini Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu ambako unafanyika Mkutano wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi (COP28).

Akikabidhi tuzo hiyo kwa Kiongozi wa Baraza hilo kutoka jamii ya wafugaji, Maanda Ngoitiko aliyeipokea kwa niaba ya baraza hilo, Dk. Jafo aliwapongeza kwa kuipatia Tanzania sifa.

"PWC wameiheshimisha Tanzania na kuifanya isikike duniani na nina uhakika

kabisa tuzo hii imetokana na juhudi binafsi za dada yangu Maanda za kuimarisha uwezo wa uongozi wa wanawake wafugaji kwa kuwajengea uwezo kiasi cha kufikia usawa katika kutoa uamuzi katika jamii zao," alisema.

Akishukuru kwa tuzo hiyo, Maanda alisema kuwa baraza hilo linawahudumia wanawake na wasichana kutoka jamii za wamasai, sonjo, akie na barabaig.

Aliongeza kuwa PWC ni shirika lisilo la kiserikali linalofanya kazi Kaskazini mwa Tanzania kufikia usawa wa kijinsia na maendeleo ya jamii kupitia uwezeshaji wa wanawake na wasichana wa Kimasai.

Wakati huo huo Tanzania inaendelea kushiriki mkutano wa COP 28 sanjari na mikutano ya pembezoni, mikutano ya uwili na warsha, ambapo watu zaidi ya 81,000 kutoka nchi zaidi 190 wanahudhuria.

Tanzania imeandaa banda la maonyesho katika viwanja vya Dubai Expo City likisheheni

wizara na taasisi mbalimbali ambapo ofisi ya makamu wa rais inawakilishwa na Waziri Dk. Jafo, Katibu Mkuu, Mary Maganga na wataalamu mbalimbali.

Mkutano huo unaochagizwa na kaulimbiu ya kitaifa 'Kuimarisha Kilimo Himilivu na Uchumi wa Buluu katika Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi' ulifunguliwa rasmi Novemba 30, mwaka huu na unatarajiwa kuhitimishwa Desemba 12, mwaka huu.

BABDA

MAONYESHO

Tanzania imeandaa banda la maonyesho katika viwanja vya Dubai Expo City likisheheni wizara na taasisi mbalimbali ambapo ofisi ya makamu wa rais inawakilishwa na...

SMZ: Mazingira ya uwekezaji mamlaka ya uvuvi yaimarika

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ), imesema mazingira ya uwekezaji katika Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu (DFS), yameimarika hatua ambayo imewezeshwa zaidi ya kampuni 100 kupewa leseni za kuendesha shughuli hizo.

Kauli hiyo, ilitolewa jana na Waziri wa Uvuvi na Uchumi wa Buluu, Suleiman Masoud Makame, alipotoa ufafanuzi kuhusu maendeleo makubwa yaliyofikiwa kwa kampuni za kimataifa kuwekeza katika uvuvi wa bahari kuu.

Makame, alisema katika kipindi cha miaka mitatu, mafanikio makubwa yamefikiwa katika usajili wa meli za uvuvi kupitia mamlaka hiyo yenye makao makuu yake Fumba Zanzibar.

Alisema mafanikio hayo, yanatokana na marekebisho makubwa ya sheria ya mamlaka hiyo iliyofanywa na bunge, ambayo yamefungua uwekezaji zaidi na kuondosha vikwazo vilivyokuwepo awali.

Kwa mujibu wa Makame, wawekezaji wa Kampuni ya Albakora ya Hispania, wanatarajia kujenga kiwanda kikubwa cha kusarifu minofu ya samaki jijini Tanga.

Waziri huyo, alisema wapo wawekezaji kutoka China na Uarabuni, wameonesha nia ya kujenga viwanda vya kusarifu na kuongeza thamani.

"Katika marekebisho ya sheria ya Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu, tumetaka wawekezaji kupiga viwanda vya kuzalisha na kuongeza thamani ya bidhaa za samaki, hatua ambayo itawawezesha wavuvi kupiga hatua kubwa ya mapato," alisema.

Alisema serikali zote mbili, zimejipanga

Uhuru UK. 10, Disemba 7, 2023

SMZ: Mazingira ya uwekezaji mamlaka ya uvuvi yaimarika

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ), imesema mazingira ya uwekezaji katika Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu (DFS), yameimarika hatua ambayo imewezeshwa zaidi ya kampuni 100 kupewa leseni za kuendesha shughuli hizo.

Kauli hiyo, ilitolewa jana na Waziri wa Uvuvi na Uchumi wa Buluu, Suleiman Masoud Makame, alipotoa ufafanuzi kuhusu maendeleo makubwa yaliyofikiwa kwa kampuni za kimataifa kuwekeza katika uvuvi wa bahari kuu.

Makame, alisema katika kipindi cha miaka mitatu, mafanikio makubwa yamefikiriwa katika usajili wa meli za uvuvi kupitia mamlaka hiyo yenye makao makuu yake Fumba Zanzibar.

Alisema mafanikio hayo, yanatokana na marekebisho makubwa ya sheria ya mamlaka hiyo iliyofanywa na bunge, ambayo yamefungua uwekezaji zaidi na kuondosha vikwazo vilivyokuwepo awali.

Kwa mujibu wa Makame, wawekezaji wa Kampuni ya Albakora ya Hispania, wanatarajia kujenga kiwanda kikubwa cha kusarifu minofu ya samaki jijini Tanga.

Waziri huyo, alisema wapo wawekezaji kutoka China na Uarabuni, wameonesha nia ya kujenga viwanda vya kusarifu na kuongeza thamani.

"Katika marekebisho ya sheria ya Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu, tumewataka wawekezaji kuwekeza katika viwanda vya kuzalisha na kuongeza thamani ya bidhaa za samaki, hatua ambayo itawawezesha wavuvi kupiga hatua kubwa ya mapato," alisema.

Alisema serikali zote mbili, zimejipanga



UFUGAJI BORA WA SAMAKI

UFUGAJI wa samaki ni shughuli ya kuwaweka na kuwatunza samaki katika bwawa kwa kanuni za ufugaji bora wa samaki ili wapatikane pale watakapohitajika kwa ajili ya chakula au biashara.

Kanuni za ufugaji bora wa samaki

1. kuchagua eneo bora linalofaa kuchimba bwawa la samaki
2. kupima na kuchimba bwawa kwa namna sahihi
3. kujaza maji yasiyo na madhara katika bwawa la kufugia
4. kupandikiza samaki kwenye bwawa na kuwatunza vizuri
5. kutunza bwawa lisiharibike kwa mmomonyoko au magugu
6. kuvua samaki bwawani muda wa kufanya hivyo unapowadia
7. kutayarisha na kuhifadhi samaki kwa

namna inayofaa

8. kuuza samaki na kutunza kumbukumbu za shughuli zote

Athari za kutofuata kanuni za ufugaji bora
Kuchagua eneo linalofaa

Kutofuata kanuni hii, matokeo yake ni kuchimba bwawa mahali ambapo halitadumu, kwa kuingiliwa na mafuriko au kukosa charzo cha maji ya kujaza bwawa.

Kupima na kuchimbwa bwawa kwa usahihi
Matokeo yake ni kuchimba bwawa visivyo na kutofikia kikamilifu kwa lengo la ufugaji samaki
Kujaza maji yasiyokuwa na madhara:
Kutofuata kanuni hii, matokeo yake ni kupata hasara kwa samaki kudhurika na kushindwa kufikia lengo.

Kupandikiza samaki na kuwatunza

Kutofuata kanuni hii, matokeo yake ni samaki kudhurika na kufa kwa kukosa matunzo.

Kutunza bwawa lisiharibike

Kwenda kinyume na kanuni hii, matokeo yake ni bwawa kubomoka na kuchafuka kotokana na magugu na takataka.

Kuuza samaki na kutunza kumbukumbu:

Kutofuata kanuni hii, matokeo yake ni kupata hasara ya kukosa mapato na kutojua hasara na faida ya shughuli iliyofanyika.

Vifaa

- a. zana za kufyekea na kuchimbia kama panga, jembe, chepe na toroli
- b. zana za kupimia kama kamba, futi-kamba, mambo na nyundo.
- c. Zana za kutengeneza wigo kama nguzo, fito, misumari na waya

Inaendelea Uk 1

Muswada kudhibiti uvuvi haramu

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) imesema kuwapo kwa Muswada wa kuanzishwa kwa Taasisi ya Utafiti, Uvuvi na Maliasili za bahari kwa kiasi kikubwa kutasaidia matumizi bora ya rasilimali za baharini kuwa endelevu na kupambana na uharibifu ikiwemo uvuvi haramu.

Hayo yalisemwa na Waziri wa Uvuvi na Uchumi wa Buluu, Suleiman Masoud Makame wakati akiwasilisha muswada huo mbele ya wajumbe wa baraza la wawakilishi.

Alisema sera ya uchumi wa buluu imejikita katika kulinda rasilimali za baharini kuona kwamba zinakuwa endelevu pamoja na kuwepo kwa utafiti baharini.

Muswada huo utaunda taasisi ambayo itafanya utafiti katika masuala ya viumbe vya baharini na utajiri wake kwa ujumla.

Makame alisema utafiti unahitajika kufanywa kuona uhai wa viumbe vya baharini ikiwamo matumbawe ambayo ni mazalia ya samaki baharini.

Alisema matumbawe yamekuwa yakiharibiwa kwa sababu mbalimbali hatua ambayo ni tishio kwa uhai wa viumbe vya baharini kwa sababu ndiyo mazalia ya samaki.

"Taasisi ya utafiti wa viumbe baharini ndiyo tegemeo katika sera ya

uchumi wa buluu ambayo itafanya utafiti kujua rasilimali za baharini zikoje kwa mustakabali wa taifa," alisema.

Baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wawakilishi waliochangia muswada huo wameitaka wizara kufanya utafiti kujua maendeleo ya zao la mwani ambao kwa asilimia 90 hulimwa na wanawake vijijini.

Mwakilishi wa Jimbo la Chambani, Bahati Khamis Kombo (CCM) alisema utafiti unahitajika kwa ajili ya maendeleo ya zao la mwani na kujua hatima yake katika mikakati ya uzalishaji na kufikia viwango vya soko la kimataifa.

"Tunahitaji utafiti ambao utawawezesha wakulima wa kilimo cha mwani kujua hatima yake kufuatilia kuwepo kwa mabadiliko ya tabianchi yanayoikabili dunia," alisema.

Aidha, Mwakilishi wa Jimbo la Ziwani, Suleiman Makame Ali (CCM) alisema utafiti unahitajika kwa ajili ya kujua hatima ya kilimo cha mazao ya baharini kutokana na kujitokeza kwa matukio ya uvuvi haramu yanayotishia mustakabali wake.

"Wavuvi wameingia katika wasiwasi mkubwa na hofu kuhusu matumizi mabaya ya uvuvi unao-tishia na kuathiri uhai wa viumbe vya baharini kutokana na uvuvi haramu," alisema.